Doxycycline-induced large esophageal ulcer resembling esophageal cancer แผลขนาดใหญ่ในหลอดอาหารที่มีลักษณะคล้ายมะเร็งหลอดอาหารซึ่งเป็นผลจากได้รับยา Doxycycline

Authors

  • ปิยนันท์ ชนไมตรี
  • อัศวิน สุดเจริญ
  • ปิยกรณ์ พูลแย้ม
  • เทิดเกียรติ ตรงวงศา

Keywords:

pill-induced esophagitis, doxycycline, esophageal ulcer แผลในหลอดอาหารจากยา, ยา doxycycline, แผลในหลอดอาหาร

Abstract

Abstract

         More than 100 medications are reported to cause pill-induced esophagitis (PIE). Doxycycline is the most common cause. Common symptoms are chest pain, odynophagia, dysphagia and heartburn. The authors report a young female internist presenting with a large esophageal ulcer resembling esophageal cancer caused by doxycycline. She was successfully treated with sucralfate and xylocaine viscous. Her symptoms improved within 1 week. Thus, medical personnel and patients should be aware of PIE.


บทคัดย่อ

       จากรายงานทางการแพทย์พบว่ามียามากกว่า 100 ชนิดที่สามารถทำให้เกิดแผลในหลอดอาหาร ยาที่พบบ่อยที่สุด คือ doxycycline อาการที่พบบ่อย คือ เจ็บหน้าอก กลืนเจ็บ กลืนลำบากและแสบร้อนกลางอก ผู้นิพนธ์รายงานการเกิดแผลในหลอดอาหารขนาดใหญ่จากการใช้ยา doxycycline ในแพทย์ ซึ่งลักษณะแผลคล้ายมะเร็งหลอดอาหาร ผู้ป่วยอาการดีขึ้นหลังรักษาด้วยยา sucralfate และ xylocaine viscous ภายใน 1 สัปดาห์ ดังนั้น บุคลากรทางการแพทย์และผู้ป่วยควรตระหนักถึงภาวะนี้

Downloads

Download data is not yet available.

Downloads

Published

2016-12-30

Issue

Section

Case Report/Series (รายงานผู้ป่วย)